Người dưới 14 tuổi sử dụng trái phép ma túy bị xử lý thế nào?

Người dưới 14 tuổi sử dụng trái phép ma túy bị xử lý thế nào?

16/05/2022 08:42

(Chinhphu.vn) - Người dưới 14 tuổi sử dụng ma túy không phải đối tượng chịu trách nhiệm hình sự và xử lý hành chính theo quy định của pháp luật do không đủ điều kiện về độ tuổi. Luật Phòng, chống ma túy có những quy định liên quan đến quản lý người sử dụng trái phép chất ma túy nhằm giúp họ không tiếp tục sử dụng trái phép chất ma túy, phòng ngừa các hành vi vi phạm pháp luật của họ.

Vài tháng mới sử dụng ma túy đá 1 lần có ảnh hưởng sức khỏe không?

16/04/2020 16:34

Em đã trót sử dụng ma tuý đá 3 lần. 2 lần đầu cách nhau 3 tháng, lần cuối cùng cách đây 5 tháng . Vậy cho em hỏi nó có ảnh hưởng gì không ? Em xin cảm ơn.

Tội sản xuất trái phép chất ma túy bị xử lý như thế nào?

09/04/2020 11:16

Xin cho tôi hỏi: Hành vi sản xuất ma túy (pha chế, chế tác) sẽ bị xử lý như thế nào?

Ma túy tồn tại trong cơ thể bao lâu?

06/03/2020 08:58

Em có sử dụng ma túy là heroin trong vòng 3 ngày nay. Nguyên nhân là do em đi đám cưới, say rồi đi hát karaoke cùng bạn bè, và trong cơn say em bị bạn bè lôi kéo dùng heroin. Vậy cho em hỏi, ma túy (heroin ) tồn tại trong cơ thể của em bao nhiêu lâu?

Giao đồ bên trong có chứa ma túy, bị công an bắt phải chứng minh thế nào?

20/12/2019 09:23

Một người chỉ bị cơ quan điều tra khởi tố truy cứu trách nhiệm hình sự về tội vận chuyển trái phép chất ma túy nếu như hành vi của họ đáp ứng đủ các dấu hiệu cấu thành tội vận chuyển trái phép chất ma túy.

CSGT xử lý thế nào với tài xế dương tính ma túy?

CSGT xử lý thế nào với tài xế dương tính ma túy?

06/05/2019 09:50

Hỏi: Gần đây có nhiều vụ tai nạn giao thông với nguyên nhân do tài xế có sử dụng ma túy khi điều khiển phương tiện. Tôi muốn hỏi, thời gian tới Bộ Công an có triển khai sử dụng thiết bị kiểm tra, phát hiện dương tính chất ma túy đối với người tham gia giao thông trên toàn quốc hay không và nếu phát hiện tài xế điều khiển phương tiện tham gia giao thông dương tính với ma túy thì sẽ có biện pháp xử lý, ngăn chặn như thế nào? (Minhgiangtran@...)

Xử phạt với hành vi sử dụng ma túy, thuốc lắc

23/04/2019 09:23

Bị công an phát hiện sử dụng ma túy, thuốc lắc bị xử phạt thế nào, thưa luật sư?

Xử lý tài xế ô tô dương tính với ma túy thế nào?

Xử lý tài xế ô tô dương tính với ma túy thế nào?

30/03/2019 15:02

Cảnh sát giao thông gần đây liên tục phát hiện người điều khiển ô tô, đặc biệt là tài xế xe khách, xe tải dương tính với ma túy. Xin hỏi những đối tượng này sẽ bị xử lý thế nào?

Người nghiện ma túy không báo tình trạng của mình có bị xử lý?

Người nghiện ma túy không báo tình trạng của mình có bị xử lý?

23/02/2019 23:39

Bộ Công an cho biết có nhiều nguyên nhân khiến người nghiện ma túy và gia đình không muốn khai báo tình trạng nghiện. Chế tài xử lý họ hiện chưa có.

Khi nào thì người tiêm chích ma túy bị bắt vào cơ sở cai nghiện tập trung?

31/01/2019 18:54

Xin cho hỏi, hành vi sử dụng trái phép chất ma túy bị xử lý như thế nào? Khi nào thì người tiêm chích ma túy bị bắt vào cơ sở cai nghiện tập trung? Và người sử dụng ma túy muốn cai nghiện tại gia đình có cần phải xin giấy tờ thủ tục gì không?

Mua bán 'bóng cười' có vi phạm pháp luật?

Mua bán 'bóng cười' có vi phạm pháp luật?

15/01/2019 08:15

Sử dụng “bóng cười” tuy chưa có điều luật cụ thể nào quy định cấm, song việc mua bán, sử dụng bóng cười cho người là sai phạm...

Người làm shipper chở cần sa có bị phạt?

Người làm shipper chở cần sa có bị phạt?

06/01/2019 20:33

Người shipper này cho biết chỉ vận chuyển hàng thuê với giá 50 nghìn đồng chứ hoàn toàn không biết bên trong có chứa cần sa…

Cần có hướng dẫn về “phạm tội 02 lần trở lên” và “đối với 02 người trở lên” tại Điều 251 BLHS

Cần có hướng dẫn về “phạm tội 02 lần trở lên” và “đối với 02 người trở lên” tại Điều 251 BLHS

20/12/2018 08:37

Việc giải quyết một số vụ án về tội “Mua bán trái phép chất ma túy” tại Điều 251 BLHS năm 2015 còn có vướng mắc cần được hướng dẫn, đó là tình tiết “phạm tội 02 lần trở lên” và “đối với 02 người trở lên” quy định tại điểm b,c khoản 2.

Hành vi bán ma túy giả có phạm tội không?

Hành vi bán ma túy giả có phạm tội không?

09/12/2018 15:37

Hành vi bán ma túy giả tuy không vi phạm điều cấm về bán ma túy nhưng sẽ vi phạm điều cấm của Bộ luật hình sự. Đó là hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản: Điều 174 BLHS 2015.

Mua ma túy rồi cất trong cốp xe, phạm tội tàng trữ hay vận chuyển trái phép chất ma túy?

Mua ma túy rồi cất trong cốp xe, phạm tội tàng trữ hay vận chuyển trái phép chất ma túy?

03/12/2018 08:00

Huỳnh Quốc K (SN 1973) là đối tượng nghiện ma túy. K mua ma túy của đối tượng tên P (không rõ lai lịch) 4 đến 5 lần để sử dụng. Có lần, P nhờ K đi giao hộ ma túy và được cho ma túy để sử dụng.

Chơi 'bóng cười' có phạm pháp không?

Chơi 'bóng cười' có phạm pháp không?

07/10/2018 18:58

Tôi muốn hỏi 'bóng cười' có thuộc danh mục chất cấm không, tôi thấy có việc mua bán, sử dụng đang tràn lan. (Hà Vy).

Tụ tập bạn bè sử dụng ma túy tại nhà riêng, phạm tội gì?

27/09/2018 08:26

Bạn đọc hỏi: Tôi có cô bạn gái, cứ cuối ngày thường hay gặp gỡ, chơi bời với nhóm bạn. Một hôm cả nhóm này đang tụ tập tại nhà riêng của cô ấy thì công an bất ngờ ập vào kiểm tra, phát hiện nhiều người đang sử dụng ma túy đá. Tuy nhiên, riêng cô bạn tôi không dùng ma túy cùng nhóm bạn. Xin hỏi luật sư, vậy cô ấy có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Ngô Khải Phong (quận Đống Đa, Hà Nội)

Lôi kéo, dụ người khác sử dụng ma túy có phạm pháp?

24/09/2018 08:30

Một lần tôi vào quán bar, bị người bàn bên cạnh rủ rê, lôi kéo sử dụng ma túy. Hành vi này của anh ta có phạm pháp không?

Bị tái nghiện sau khi ra tù, bắt quả tang cầm trên tay 0,143 gr ma túy có bị kết án nữa không?

01/08/2018 08:17

Con trai tôi vì nghiện ma túy đã bị bắt đi tù 2 năm. Sau khi về do vẫn tái nghiện nên cầm trên tay có 0,143 gram heroin mà đã bị TAND quận Hai Bà Trưng (Hà Nội) xử đi tù 7 năm? Trong khi pháp luật quy định rõ chỉ bắt đi tù những can phạm cầm trên tay từ 2 gram trở lên? Tôi đã từng kháng cáo nhưng Toà vẫn y án. (bạn đọc Trình Đình Tú-Đống Đa, Hà Nội hỏi).

Góp tiền mua ma túy để sử dụng có bị quy là đồng phạm?

Góp tiền mua ma túy để sử dụng có bị quy là đồng phạm?

03/06/2018 07:05

Vấn đề đặt ra trong tình huống dưới đây là với số tiền góp 50.000 đồng, Đinh Văn T., có phải là đồng phạm với Hoàng Quốc V. không?

Top